“Không biết bị phạt kiểu gì nhưng nghe cũng sợ. Mua từ đại lý đã là 10.000 đồng rồi, mà không cho bán cao hơn chút đỉnh thì bán làm chi. Nếu cấm thì kỳ cục quá vì tui mua về mà tui không xài thì được quyền bán chớ sao lại cấm!” – ông Thanh nói.

Chế tài người bán kèm vé số kiểu Mỹ?

Trước đó, Hội đồng Xổ số kiến thiết khu vực miền Nam đã có văn bản kiến nghị Bộ Tài chính một số vấn đề liên quan đến vé số điện toán (còn gọi là vé số kiểu Mỹ). Trong đó nêu rõ một số hoạt động kinh doanh của Công ty Xổ số điện toán Việt Nam (Vietlott) thời gian qua không đúng quy định, gây khó khăn và làm ảnh hưởng đến thị trường xổ số khu vực miền Nam.

Cụ thể, vé điện toán đưa đi bán dạo là không đúng với loại hình vé số tự chọn. Ngoài ra, giá bán số điện toán tại các tỉnh chưa có thiết bị đầu cuối cao hơn mệnh giá in trên vé 1.000-2.000 đồng/vé gây thiệt thòi cho đại lý và người bán vé số truyền thống.

Hội đồng Xổ số kiến thiết khu vực miền Nam còn cho biết nghiêm cấm và chế tài đối với tất cả đại lý cũng như người bán vé số truyền thống tham gia bán vé của Vietlott vượt giá quy định.

“Đại lý vé số truyền thống không tập trung và tích cực tiêu thụ, trực tiếp hoặc gián tiếp làm cho doanh thu xổ số truyền thống bị sụt giảm thì sẽ bị chế tài, điều chỉnh vé hoặc thu hồi vé để chuyển sang cho đại lý ở thị trường khác đang cần” – văn bản của Hội đồng Xổ số kiến thiết khu vực miền Nam nhấn mạnh.

Bán dạo vé số kiểu Mỹ sẽ bị phạt nặng? - ảnh 1

Hai loại hình vé số truyền thống và điện toán cần sát cánh nhằm đa dạng hóa sản phẩm, đáp ứng nhu cầu của người chơi để tồn tại. (Ảnh chụp chiều 28-10) Ảnh: HTD

Chỉ đại lý mới bị xử lý

Theo Điều 37 Nghị định 98/2013 thì hành vi “bán vé xổ số không đúng mệnh giá quy định ghi trên tờ vé xổ số” sẽ bị phạt cảnh cáo. Tuy nhiên, nhiều người thắc mắc điều này có áp dụng cho mọi người dân hay không? Bởi người mua vé Vietlott để bán dạo đã phải mua đứt bán đoạn số vé này, không được trả lại, như bất cứ khách hàng nào. Vậy thì tại sao lại phạt họ?

Bên cạnh đó, nhiều ý kiến cũng thắc mắc việc bán dạo vé Vietlott thì có vi phạm gì không và nếu bị phạt thì phạt như thế nào, bao nhiêu? Theo Điều 9 Thông tư 136 năm 2013 của Bộ Tài chính về phương thức phân phối vé xổ số tự chọn số điện toán thì vé xổ số tự chọn số điện toán được phân phối theo các phương thức sau: Bán trực tiếp cho khách hàng thông qua thiết bị đầu cuối; thông qua điện thoại cố định và điện thoại di động; thông qua Internet.

Như vậy theo quy định thì không được phép bán dạo vì người bán dạo không có thiết bị đầu cuối (mà chỉ có đại lý Vietlott có máy, thiết bị theo quy định).

Giải thích thêm về vấn đề này, luật sư Nguyễn Đức Chánh, Giám đốc Công ty TNHH Luật Đức Chánh, cho biết theo Điều 37 của Nghị định 98/2013 có quy định phạt tiền từ 10 triệu đến 20 triệu đồng đối với hành vi “thực hiện phân phối vé xổ số không đúng phương thức được phép phân phối”.

Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 2 Thông tư 136 năm 2013 của Bộ Tài chính thì đối tượng áp dụng là đối với công ty xổ số điện toán, đối tượng tham gia dự thưởng xổ số tự chọn số điện toán, đại lý xổ số tự chọn số điện toán; các cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan đến hoạt động kinh doanh và quản lý hoạt động kinh doanh xổ số tự chọn số điện toán.

“Chỉ những đối tượng nêu trên mới bị điều chỉnh và bị xử lý về hành vi liên quan đến hoạt động kinh doanh và quản lý hoạt động kinh doanh xổ số tự chọn số điện toán. Còn việc một khách hàng mua đứt bán đoạn các tờ vé số rồi sau đó trao đổi, tặng cho… người khác thì không bị xem là vi phạm vì đây là quyền định đoạt đối với tài sản của chủ sở hữu. Do vậy khó có thể xử phạt đối với người dân đã mua vé số các loại rồi bán lại, tặng cho người khác” – ông Chánh khẳng định.

Hơn nữa bản thân Công ty Vietlott cũng không có chủ trương bán dạo vé số. Nhưng nếu bắt buộc Vietlott cấm khách hàng mua số lượng lớn hay cấm khách hàng mua đi bán lại là không khả thi. Vì Vietlott không thể hạn chế quyền mua của khách hàng cũng như không thể bắt buộc khách hàng chứng minh hay cam kết việc mua vé số là để dự thưởng chứ không được chuyển nhượng.

“Nhưng để tránh rủi ro như có thể mua phải vé số giả cũng như tranh chấp về quyền sở hữu thì khách hàng nên trực tiếp đến đại lý để mua” – luật sư Chánh khuyến cáo.

Sát cánh cùng tồn tại

Trao đổi với Pháp Luật TP.HCM, một lãnh đạo cấp vụ của Bộ Tài chính cho biết vé số điện toán Vietlott hoạt động theo Thông tư 136/2013 của Bộ Tài chính về kinh doanh xổ số điện toán. Theo quy định này, đối tượng tham gia dự thưởng loại hình xổ số này là công dân Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc người nước ngoài nhập cảnh hợp pháp vào Việt Nam; đủ 18 tuổi trở lên… Như vậy bất cứ khách hàng nào đảm bảo đủ các điều kiện này đều được mua vé dự thưởng.

Phát biểu tại một hội nghị mới đây về xổ sổ điện toán, Thứ trưởng Bộ Tài chính Trần Văn Hiếu đánh giá xổ số điện toán là một loại hình trúng thưởng hiện đại, phù hợp với thị hiếu của người dân, có thể góp phần tăng thêm nguồn thu cho ngân sách. Mặt khác, xổ số điện toán có thể chia bớt thị phần của vé số truyền thống. Do đó, hai loại hình vé số này cần sát cánh nhằm đa dạng hóa sản phẩm, đáp ứng nhu cầu của người chơi để tồn tại.

Có thể chấm dứt hoạt động điểm bán hàng

Phản hồi trước ý kiến của Hội đồng Xổ số kiến thiết khu vực miền Nam, Vietlott khẳng định công ty đã, đang và sẽ triển khai các thiết bị đầu cuối để phát hành xổ số tự chọn số điện toán đúng thị trường được Bộ Tài chính phê duyệt. Mỗi vé in ra tại các thiết bị đầu cuối do nhân viên bán hàng thực hiện có mức giá 10.000 đồng/lần tham gia dự thưởng.

“Nếu chúng tôi phát hiện vi phạm sẽ thực hiện các biện pháp xử lý đại lý và điểm bán hàng theo hợp đồng, trong đó có việc sẽ chấm dứt hoạt động của điểm bán hàng” – Vietlott cho biết.

TRÀ PHƯƠNG

Thêm 6 địa phương bán vé số kiểu Mỹ

Đến nay Vietlott đã triển khai kinh doanh xổ số tự chọn số điện toán tại sáu tỉnh, thành phố với hơn 1.000 điểm bán hàng. Theo kế hoạch đã được Bộ Tài chính phê duyệt, trong quý IV-2016 công ty sẽ triển khai thêm loại hình vé số này tại sáu địa phương: Khánh Hòa, Đắk Lắk, Đà Nẵng, Hà Nội, Hải Phòng, Quảng Ninh.